Skip to main content
Omba sasa
Elimu ya Kifedha Biashara Ndogo

Mkopo wa biashara ndogo: fedha za bidhaa na chanzo cha marejesho

Mkopo unaweza kulipia bidhaa au kifaa, lakini marejesho yanahitaji fedha inayobaki baada ya biashara kuendelea. Tenganisha mauzo, fedha iliyolipwa, gharama za kununua bidhaa tena na kiasi unachopeleka nyumbani.

·

Maswali ya mtaji kabla ya kutuma ombi

Tumia kumbukumbu za biashara yako, si kiwango cha riba au hadithi ya mafanikio ya mtu mwingine.

Pengo la mtaji
Orodhesha ununuzi na gharama zake; toa fedha zako unazoweza kutumia bila kuondoa fedha za biashara kuendelea.
Mzunguko wa fedha
Andika siku ya kulipa msambazaji, siku unayotarajia kuuza na siku mteja atakapolipa. Mauzo ya mkopo si fedha iliyoingia.
Chanzo cha marejesho
Hesabu kilichobaki baada ya kununua bidhaa tena, gharama za uendeshaji, madeni ya zamani na fedha za nyumbani.

1. Fafanua matumizi na pengo

Kwa mfano wa kufikirika, ununuzi wa bidhaa unahitaji KES 30,000. Una KES 8,000 inayoweza kutumika baada ya kutenga gharama zilizo karibu. Pengo ni KES 22,000. Uliza kama unaweza kununua kwa hatua, kuanza na bidhaa chache au kujadiliana tarehe ya kulipa. Hayo ni maswali ya kujaribu, si ahadi kwamba msambazaji atakubali.

Kwa kifaa, andika pia matengenezo, matumizi na muda kabla ya kuanza kuleta fedha. Mkopo wa kununua bidhaa zinazozunguka haraka na wa kifaa kitakachoanza kufanya kazi baadaye hauhitaji ratiba ileile kwa sababu tu kiasi kinafanana.

2. Usichanganye kiasi cha mkataba na fedha za kununua bidhaa

Ofa hii yote ni ya kufikirika; si bei, sharti la kawaida au uidhinishaji wa mkopeshaji. Mkataba unaandika KES 25,000. Ada ya KES 1,000 inakatwa kabla ya kuingiza fedha, hivyo biashara inapokea KES 24,000. Malipo sita ni KES 4,500 kila mwisho wa mwezi 1 hadi 6. Tunadhania hakuna gharama nyingine, na kila malipo linafanyika kwa wakati.

Mtiririko kamili wa mkopo wa mfano, KES
KipengeleKiasi
Kiasi kwenye mkataba25,000
Makato kabla ya kuingia1,000
Fedha zinazopokelewa24,000
Malipo kila mwisho wa mwezi, miezi 1–64,500 × 6
Jumla ya marejesho27,000
Tofauti na fedha zilizopokelewa3,000

KES 3,000 tayari ina athari ya ada iliyokatwa. Usiiongeze KES 1,000 tena. Ukipokea KES 24,000 wakati pengo lako ni KES 22,000, eleza kazi ya KES 2,000 iliyobaki; kiasi kinachopatikana kuombwa si sababu ya kukitumia chote. Ukihitaji kiasi tofauti, omba ofa mpya; usidhani ada na malipo zitapungua kwa uwiano huo huo.

3. Pima fedha za biashara baada ya kununua bidhaa tena

Huu ni mwezi wa mfano, hauwakilishi biashara ya kawaida nchini Kenya. Gharama za bidhaa zilizouzwa ni KES 34,000; gharama za uendeshaji ni KES 7,000. Kuna deni la zamani la KES 2,000, matumizi ya nyumbani KES 5,000 na KES 1,500 inayotengwa kama akiba ya tahadhari. Malipo mapya ni KES 4,500.

Fedha za mwezi wa kufikirika, KES; mauzo hayatumiki kama fedha hadi yalipwe
KipengeleWateja wamelipaMteja amechelewaMauzo madogo
Mauzo yaliyorekodiwa60,00060,00048,000
Fedha iliyopokelewa kutoka mauzo60,00048,00048,000
Gharama za bidhaa za kujaza tena34,00034,00028,000
Uendeshaji7,0007,0007,000
Deni la zamani2,0002,0002,000
Fedha za nyumbani5,0005,0005,000
Akiba inayotengwa1,5001,5001,500
Malipo mapya4,5004,5004,500
Salio / upungufu6,000−6,0000

Katika safu ya mteja kuchelewa, KES 12,000 bado inadaiwa kwa mteja. Haiwezi kulipia deni la leo kabla haijapokelewa; hata ukitumia KES 1,500 yote ya akiba bado upungufu ni KES 4,500. Safu ya mauzo madogo haitengenezi nafasi ya bili nyingine. Gharama za bidhaa zimepunguzwa hapo kwa dhana iliyo wazi; badilisha kwa kumbukumbu zako, si kwa asilimia ya jumla.

4. Linganisha tarehe za biashara na za deni

Andika lini bidhaa itanunuliwa, lini msambazaji atalipwa, na kama wateja wanalipa papo hapo au baadaye. Malipo ya deni yanapofika kabla ya kukusanya fedha, faida ya karatasi haitoshi. Tengeneza kalenda yenye salio la mwanzo, fedha zinazoingia na kila malipo kabla ya kuamua kwamba mwezi utaweza kulipa.

5. Andaa ukurasa mmoja wa kuzungumza na mtoa ofa

  1. Unachonunua, bei na pengo la fedha baada ya fedha zako.
  2. Rekodi za fedha zilizopokelewa na gharama za biashara, zikitenganishwa na za nyumbani.
  3. Wateja wanaodaiwa na muda unaotarajiwa wa kulipa; usiwaweke wote kama fedha ya uhakika.
  4. Madeni ya sasa, kiasi na tarehe za marejesho, pamoja na wadhamini au dhamana ikiwa ipo.
  5. Mpango wa kuuza kidogo au kuchelewa kukusanya, na kiasi cha upungufu.

Huu ni mpangilio wa kujiandaa, si orodha ya nyaraka inayotakiwa na kila benki, SACCO au programu. Thibitisha masharti ya bidhaa na njia rasmi ya taasisi. Usihitimishe kwamba mpango wa serikali, kuonekana kwenye orodha au kuwa na mpango wa biashara kunahakikisha uidhinishaji.

6. Ukiwa na tatizo la kiasi au maelezo

Hifadhi ofa, mkataba, risiti na jibu la taasisi. CAK inaeleza wigo wa malalamiko kuhusu madai ya biashara yanayopotosha na njia ya kuyawasilisha. Kwa suala la mwanachama wa SACCO, soma maagizo ya SASRA. Tumia njia inayohusu tatizo lako; usichukulie malalamiko kama msamaha wa deni au ahadi ya kurudishiwa fedha.

Linganisha Mikopo ya Biashara →

Credizen ni jukwaa la kulinganisha — si mkopeshaji

Maswali Yanayoulizwa Sana

Mauzo mengi yanamaanisha ninaweza kulipa mkopo? +
Si lazima. Tenganisha fedha zilizolipwa na mauzo ambayo mteja bado hajalipa, kisha toa gharama za bidhaa na uendeshaji. Fedha ya kununua bidhaa tena isiwekwe kama faida huru ya kulipa deni.
Ni kiasi gani cha mkopo kinanifaa? +
Andika bidhaa au kazi unayohitaji kufadhili, fedha zako zinazopatikana na pengo lililobaki. Linganisha malipo na fedha zinazoweza kubaki hata katika kipindi cha mauzo madogo. Hakuna kiasi au asilimia moja inayohakikishwa na makala hii.
Je, mpango wa serikali au dhamana unamaanisha ombi litaidhinishwa? +
Usihitimishe hivyo. Thibitisha masharti ya sasa kupitia njia rasmi ya mpango na taasisi inayopokea ombi. Makala hii haijathibitisha upatikanaji, kiasi, bei au uidhinishaji wa mpango au bidhaa yoyote.
Nifanye nini ikiwa kiasi au gharama si ile niliyoelezwa? +
Hifadhi ofa, mkataba, mawasiliano na risiti. Omba taasisi ikuonyeshe hesabu kwa maandishi na itumie njia yake ya malalamiko. Kwa madai ya biashara yanayopotosha, soma wigo na njia za CAK; kuwasilisha suala si ahadi ya fidia au kusimamishwa kwa deni.

Credizen

Ukaguzi wa uhariri haujaandikwa.

Malipo ya matangazo na kamisheni hayaamui mpangilio wa mapendekezo.

Vyanzo vya taarifa na uthibitishaji: CBK · ODPC · CMA · FSD Kenya
Skip to main content